Àyẹ̀wò àwòrán ìṣègùn jẹ́ “ojú líle” fún òye nípa ara ènìyàn. Ṣùgbọ́n nígbà tí ó bá kan X-rays, CT, MRI, ultrasound, àti oògùn nuclear, ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò ní ìbéèrè: Ṣé ìtànṣán yóò wà nígbà tí a bá ń ṣe àyẹ̀wò náà? Ṣé yóò fa ìpalára kankan sí ara? Àwọn obìnrin tí wọ́n lóyún, ní pàtàkì, máa ń ṣàníyàn nípa ipa ìtànṣán lórí àwọn ọmọ wọn nígbà gbogbo. Lónìí, a ó ṣàlàyé àwọn ọ̀ràn ìtànṣán tí àwọn obìnrin tí wọ́n lóyún ń gbà ní ẹ̀ka ìtànṣán.
Ibeere Alaisan Ṣaaju ifihan
1. Ǹjẹ́ ìfarahan ìtànṣán wà ní ààbò fún aláìsàn nígbà oyún?
Ààlà ìwọ̀n oògùn kò kan ìfarahàn ìtànṣán aláìsàn, nítorí pé ìpinnu láti lo ìtànṣán sinmi lórí aláìsàn kọ̀ọ̀kan. Èyí túmọ̀ sí wípé a gbọ́dọ̀ lo ìwọ̀n oògùn tó yẹ láti ṣe àṣeyọrí àwọn ète ìṣègùn nígbà tí ó bá wà. Àwọn òṣìṣẹ́ ni a pinnu ìwọ̀n oògùn náà, kì í ṣe àwọn aláìsàn.
- Kí ni òfin ọjọ́ mẹ́wàá? Kí ni ìpínlẹ̀ rẹ̀?
Fún àwọn ilé ìwòsàn radiology, àwọn ìlànà gbọ́dọ̀ wà láti pinnu ipò oyún àwọn obìnrin aláìsàn tí wọ́n wà ní ọjọ́ orí ìbímọ kí ó tó di pé a ṣe iṣẹ́ abẹ radiological kan tí ó lè mú kí ọmọ inú oyun tàbí ọmọ inú oyun fara hàn sí ìwọ̀n ìtànṣán tó pọ̀. Ọ̀nà yìí kò dọ́gba ní gbogbo orílẹ̀-èdè àti àwọn ilé ìwòsàn. Ọ̀nà kan ni “òfin ọjọ́ mẹ́wàá,” èyí tí ó sọ pé “nígbàkúgbà tí ó bá ṣeé ṣe, a gbọ́dọ̀ fi àyẹ̀wò radiological ti ikùn àti ikùn sí àkókò 10 lẹ́yìn ìbẹ̀rẹ̀ oṣù.”
Ìdámọ̀ràn àkọ́kọ́ ni ọjọ́ mẹ́rìnlá, ṣùgbọ́n nítorí ìyàtọ̀ nínú ìṣẹ́lẹ̀ oṣù ènìyàn, àkókò yìí dín sí ọjọ́ mẹ́wàá. Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, ọ̀pọ̀ ẹ̀rí tó ń pọ̀ sí i fihàn pé títẹ̀lé “òfin ọjọ́ mẹ́wàá” le fa àwọn ìdènà tí kò pọndandan.
Nígbà tí iye àwọn sẹ́ẹ̀lì tó wà nínú oyún bá kéré tí àwọn ànímọ́ wọn kò sì tíì ṣe pàtàkì, àwọn ipa ìbàjẹ́ sí àwọn sẹ́ẹ̀lì wọ̀nyí lè hàn gẹ́gẹ́ bí àìlègbé ìgbìmọ̀ tàbí ikú tí a kò lè rí nínú oyún; àwọn àbùkù kò ṣeé ṣe tàbí kí ó ṣọ̀wọ́n. Níwọ́n ìgbà tí organogenesis bá bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀sẹ̀ mẹ́ta sí márùn-ún lẹ́yìn oyún, a kò rò pé ìfarahàn ìtànṣán ní ìbẹ̀rẹ̀ oyún ló fa àbùkù. Nítorí náà, a ti dámọ̀ràn pé kí a fagilé òfin ọjọ́ mẹ́wàá kí a sì fi òfin ọjọ́ mẹ́jọ rọ́pò rẹ̀. Èyí túmọ̀ sí pé, tí ó bá yẹ, a lè ṣe àwọn àyẹ̀wò ìtànṣán ní gbogbo ìgbà náà títí tí a ó fi pàdánù ìpele kan. Nítorí náà, àfiyèsí yí padà sí ìfàsẹ́yìn oṣù àti ìṣeéṣe oyún.
Tí nǹkan oṣù bá pẹ́, ó yẹ kí a kà obìnrin náà sí oyún àyàfi tí a bá fi ẹ̀rí hàn pé ó yàtọ̀ sí èyí. Ní irú àwọn ọ̀ràn bẹ́ẹ̀, ó dára láti ṣe àwárí àwọn ọ̀nà mìíràn láti gba ìwífún tí a nílò nípasẹ̀ àwọn àyẹ̀wò tí kì í ṣe ti ìtànṣán.
- Ṣé ó yẹ kí a fòpin sí oyún lẹ́yìn tí a bá ti fi ìtànṣán sí i?
Gẹ́gẹ́ bí ICRP 84 ti sọ, ìdínkù oyún ní ìwọ̀n tí ó wà lábẹ́ 100 mGy kò tọ́ nítorí ewu ìtànṣán. Tí ìwọ̀n oyún bá wà láàrín 100 àti 500 mGy, ó yẹ kí a ṣe ìpinnu náà lórí ìpìlẹ̀ ẹnìkọ̀ọ̀kan.
Àwọn ìbéèrè nígbà woTí ń lọ lọ́wọ́Mti ẹkọ nipa oogunEawọn idanwo
1. Kí ló máa ṣẹlẹ̀ tí aláìsàn kan bá gba CT ikùn ṣùgbọ́n tí kò mọ̀ pé òun lóyún?
Ó yẹ kí a ṣírò ìwọ̀n ìtànṣán ọmọ inú/ìmọ̀ nípa rẹ̀, ṣùgbọ́n onímọ̀ nípa ìṣègùn/aláìlera ìtànṣán onímọ̀ nípa irú ìwọ̀n yíyọ oògùn yìí nìkan ni ó yẹ kí a ṣe àkíyèsí rẹ̀. Lẹ́yìn náà, a lè gba ìmọ̀ràn nípa àwọn ewu tó lè wà nínú rẹ̀. Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, ewu náà kéré nítorí pé a óò fún un ní ìfarahàn láàárín ọ̀sẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ lẹ́yìn ìlóyún. Ní àwọn ìgbà díẹ̀, ọmọ inú oyún ti dàgbà jù, ìwọ̀n tí ó wà nínú rẹ̀ sì lè pọ̀ gan-an. Síbẹ̀síbẹ̀, ó ṣọ̀wọ́n gan-an kí ìwọ̀n yíyọ oògùn náà pọ̀ tó láti dámọ̀ràn pé kí aláìsàn ronú láti dá oyún dúró.
Tí a bá nílò láti ṣírò ìwọ̀n ìtànṣán láti lè fún aláìsàn ní ìmọ̀ràn, a gbọ́dọ̀ kíyèsí àwọn ohun tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìtànṣán (tí a bá mọ̀). Àwọn àbá kan lè wáyé nínú ìwọ̀n ìwádìí, ṣùgbọ́n ó dára láti lo ìwádìí gidi. A tún gbọ́dọ̀ mọ ọjọ́ tí a bí i tàbí àkókò oṣù tó kẹ́yìn.
2. Báwo ni radiology àyà àti ẹsẹ̀ ṣe dáàbò bo nígbà oyún?
Tí ẹ̀rọ náà bá ń ṣiṣẹ́ dáadáa, a lè ṣe àwọn ìwádìí ìwádìí tí dókítà fi hàn (bí àwòrán àyà tàbí ẹsẹ̀) láìléwu láti ọ̀dọ̀ ọmọ inú oyún nígbàkigbà tí ó bá ń lóyún. Lọ́pọ̀ ìgbà, ewu àìṣe àyẹ̀wò máa ń pọ̀ ju ewu ìtànṣán tó wà nínú rẹ̀ lọ.
Tí a bá sábà máa ń ṣe àyẹ̀wò náà ní ìpele gíga ti ìwọ̀n ìwádìí náà, tí ọmọ inú oyun náà sì wà ní tàbí nítòsí ìtànṣán tàbí orísun rẹ̀, a gbọ́dọ̀ ṣọ́ra láti dín ìwọ̀n ìwádìí náà kù sí ọmọ inú oyun náà nígbà tí a ṣì ń ṣe àyẹ̀wò rẹ̀. Èyí lè ṣeé ṣe nípa ṣíṣe àtúnṣe àyẹ̀wò náà àti ṣíṣàyẹ̀wò gbogbo àwòrán tí a bá ṣe títí a ó fi ṣe àyẹ̀wò náà, lẹ́yìn náà kí a dá iṣẹ́ náà dúró.
Àwọn ipa ti ifihan si itankalẹ inu oyun
Kò ṣeé ṣe kí ìtànṣán láti inú àwọn àyẹ̀wò àyẹ̀wò rédíò fa ìpalára kankan fún àwọn ọmọdé, ṣùgbọ́n a kò le ṣẹ́kúrò pátápátá pé ó ṣeéṣe kí ìtànṣán fa ìpalára. Àkóbá tí ìtànṣán ní lórí ìlóyún sinmi lórí iye ìgbà tí ìtànṣán náà yóò fi hàn àti iye ìwọ̀n tí a óò gbà ní ìbámu pẹ̀lú ọjọ́ tí a óò lóyún. Àpèjúwe tí ó tẹ̀lé yìí wà fún àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì àti pé àwọn ipa tí a ṣàlàyé nìkan ni a lè rí nínú àwọn ọ̀ràn tí a mẹ́nu kàn. Èyí kò túmọ̀ sí pé àwọn ipa wọ̀nyí máa ń wáyé nínú àwọn ìwọ̀n tí a bá rí nínú àwọn àyẹ̀wò tí a sábà máa ń ṣe, nítorí pé wọ́n kéré gan-an.
Àwọn ìbéèrè nígbà woTí ń lọ lọ́wọ́Mti ẹkọ nipa oogunEawọn idanwo
1. Kí ló máa ṣẹlẹ̀ tí aláìsàn kan bá gba CT ikùn ṣùgbọ́n tí kò mọ̀ pé òun lóyún?
Ó yẹ kí a ṣírò ìwọ̀n ìtànṣán ọmọ inú/ìmọ̀ nípa rẹ̀, ṣùgbọ́n onímọ̀ nípa ìṣègùn/aláìlera ìtànṣán onímọ̀ nípa irú ìwọ̀n yíyọ oògùn yìí nìkan ni ó yẹ kí a ṣe àkíyèsí rẹ̀. Lẹ́yìn náà, a lè gba ìmọ̀ràn nípa àwọn ewu tó lè wà nínú rẹ̀. Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, ewu náà kéré nítorí pé a óò fún un ní ìfarahàn láàárín ọ̀sẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ lẹ́yìn ìlóyún. Ní àwọn ìgbà díẹ̀, ọmọ inú oyún ti dàgbà jù, ìwọ̀n tí ó wà nínú rẹ̀ sì lè pọ̀ gan-an. Síbẹ̀síbẹ̀, ó ṣọ̀wọ́n gan-an kí ìwọ̀n yíyọ oògùn náà pọ̀ tó láti dámọ̀ràn pé kí aláìsàn ronú láti dá oyún dúró.
Tí a bá nílò láti ṣírò ìwọ̀n ìtànṣán láti lè fún aláìsàn ní ìmọ̀ràn, a gbọ́dọ̀ kíyèsí àwọn ohun tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìtànṣán (tí a bá mọ̀). Àwọn àbá kan lè wáyé nínú ìwọ̀n ìwádìí, ṣùgbọ́n ó dára láti lo ìwádìí gidi. A tún gbọ́dọ̀ mọ ọjọ́ tí a bí i tàbí àkókò oṣù tó kẹ́yìn.
2. Báwo ni radiology àyà àti ẹsẹ̀ ṣe dáàbò bo nígbà oyún?
Tí ẹ̀rọ náà bá ń ṣiṣẹ́ dáadáa, a lè ṣe àwọn ìwádìí ìwádìí tí dókítà fi hàn (bí àwòrán àyà tàbí ẹsẹ̀) láìléwu láti ọ̀dọ̀ ọmọ inú oyún nígbàkigbà tí ó bá ń lóyún. Lọ́pọ̀ ìgbà, ewu àìṣe àyẹ̀wò máa ń pọ̀ ju ewu ìtànṣán tó wà nínú rẹ̀ lọ.
Tí a bá sábà máa ń ṣe àyẹ̀wò náà ní ìpele gíga ti ìwọ̀n ìwádìí náà, tí ọmọ inú oyun náà sì wà ní tàbí nítòsí ìtànṣán tàbí orísun rẹ̀, a gbọ́dọ̀ ṣọ́ra láti dín ìwọ̀n ìwádìí náà kù sí ọmọ inú oyun náà nígbà tí a ṣì ń ṣe àyẹ̀wò rẹ̀. Èyí lè ṣeé ṣe nípa ṣíṣe àtúnṣe àyẹ̀wò náà àti ṣíṣàyẹ̀wò gbogbo àwòrán tí a bá ṣe títí a ó fi ṣe àyẹ̀wò náà, lẹ́yìn náà kí a dá iṣẹ́ náà dúró.
Àwọn ipa ti ifihan si itankalẹ inu oyun
Kò ṣeé ṣe kí ìtànṣán láti inú àwọn àyẹ̀wò àyẹ̀wò rédíò fa ìpalára kankan fún àwọn ọmọdé, ṣùgbọ́n a kò le ṣẹ́kúrò pátápátá pé ó ṣeéṣe kí ìtànṣán fa ìpalára. Àkóbá tí ìtànṣán ní lórí ìlóyún sinmi lórí iye ìgbà tí ìtànṣán náà yóò fi hàn àti iye ìwọ̀n tí a óò gbà ní ìbámu pẹ̀lú ọjọ́ tí a óò lóyún. Àpèjúwe tí ó tẹ̀lé yìí wà fún àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì àti pé àwọn ipa tí a ṣàlàyé nìkan ni a lè rí nínú àwọn ọ̀ràn tí a mẹ́nu kàn. Èyí kò túmọ̀ sí pé àwọn ipa wọ̀nyí máa ń wáyé nínú àwọn ìwọ̀n tí a bá rí nínú àwọn àyẹ̀wò tí a sábà máa ń ṣe, nítorí pé wọ́n kéré gan-an.
—— ...
Nípa LnkMed
Kókó mìíràn tó yẹ kí a kíyèsí ni pé nígbà tí a bá ń ṣe àyẹ̀wò aláìsàn, ó ṣe pàtàkì láti fi abẹ́rẹ́ contrast agent sínú ara aláìsàn náà. Èyí sì gbọ́dọ̀ ṣeé ṣe pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́Abẹ́rẹ́ ohun èlò ìfàmọ́ra.LnkMedjẹ́ olùpèsè tí ó ṣe amọ̀jọ̀gbọ́n nínú ṣíṣe, ṣíṣe, àti títà àwọn abẹ́rẹ́ abẹ́rẹ́ contrast agent. Ó wà ní Shenzhen, Guangdong, China. Ó ní ìrírí ọdún mẹ́fà nínú ìdàgbàsókè títí di ìsinsìnyí, olórí ẹgbẹ́ LnkMed R&D ní Ph.D. ó sì ní ìrírí tó ju ọdún mẹ́wàá lọ nínú iṣẹ́ yìí. Òun ló kọ gbogbo àwọn ètò ọjà ilé-iṣẹ́ wa. Láti ìgbà tí wọ́n ti dá a sílẹ̀, àwọn abẹ́rẹ́ abẹ́rẹ́ contrast agent LnkMed pẹ̀lúAbẹrẹ CT onipindoje media,Abẹrẹ ori meji CT,Abẹrẹ MRI itansan media,Abẹrẹ titẹ giga ti angiography, (àti abẹ́rẹ́ àti àwọn túbù tí ó bá àwọn ilé iṣẹ́ Medrad, Guerbet, Nemoto, LF, Medtron, Nemoto, Bracco, SINO, Seacrown mu) ni àwọn ilé ìwòsàn gbà dáadáa, wọ́n sì ti tà ju ẹ̀rọ 300 lọ nílé àti lókè òkun. LnkMed máa ń tẹnumọ́ pé kí a lo àwọn ohun èlò tó dára gẹ́gẹ́ bí ìfowópamọ́ kan ṣoṣo láti gba ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn oníbàárà. Ìdí pàtàkì yìí ni ọjà fi mọ àwọn ọjà abẹ́rẹ́ abẹ́rẹ́ contrast agent wa.
Fun alaye siwaju sii nipa awọn abẹrẹ LnkMed, kan si ẹgbẹ wa tabi fi imeeli ranṣẹ si wa nipasẹ adirẹsi imeeli yii:info@lnk-med.com
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-29-2024


